शेतकऱ्यांनो नारळ लागवड कशी करावी Coconut lagvad

शेतकऱ्यांनी नारळ लागवड कसी करावी coconut lagvad

नारळ लागवडीसाठी जमिनीच्या प्रकारानुसार मशागत करणे आवश्‍यक आहे जसे रेताड जमिनीत पाणी धरून ठेवण्यासाठी चांगली माती आणि शेणखताचा वापर करावा काळाचे व जमिनीत पाण्याचा निचरा होण्यासाठी वाळूचा वापर करावा भाताच्या खासदाराचा बांधावर लागवड करावयाची असल्यास बांधावरून दास हवेत पाणी साचून राहत असेल तर जाते लागवड करायचे असल्यास हंचाटे करावेत तसेच पाण्याचा निचरा होण्यासाठी ठरावीक अंतरावर चर खोदावेत नदीकाठच्या जमिनीत येते तात्पुरत्या पाणी शिरते अशा ठिकाणी पावसाचा जोर वाजता जवळ असल्या नंतर लागवड करावी.

नारळाच्या जाती नारळाच्या मुख्यतः उंच आणि ठेंगू अशा दोन प्रमुख जातीपासून अलीकडे संकरित जाती निर्माण केल्या जातात फळांचा आकार रंग आगळं खोबऱ्याचे तेलाचे प्रमाण यावरून त्यामध्ये अनेक पोटजाती आहेत रोपांचे नेवाडा रोपवाटिकेत लवकर मोजलेल्या रोपांच्या लागवडीसाठी निवड करावी एक वर्षे वयाची रोपे लागवडीसाठी निवडावीत रोपांचा बुंधा आखूड व जाड असावा एक वर्षे वयाच्या रोपांना सहा ते चार ते सहा पाने असावीत रोपे निरोगी व जोमदार असावीत व रोपे खात्रीशीर रोपवाटिकेतून खरेदी करावीत परप्रांतातून आणलेल्या रोपांची लागवड करण्यात धोकादायक आहे विशेषता केरळ राज्यात माळाचा मूळकुजव्या रोग मोठ्या प्रमाणावर आहे पण बरोबर या रोग येण्याची शक्यता आहे त्यामुळे मालाचे रुपये केरळातून आणू नयेत दोन झाडात योग्य अंतर नसेल तारा माळांचे योग्य प्रमाणे वाढ नावाने अल्पावधीत माडाचे झाड अधिक उंच आणि वाट वाढणे उशिरा व कमी उत्पादन या समस्यांना तोंड द्यावे लागते यासाठी नारळाच्या झाडांच्या रचनेची माहिती करून घेणे गरजेचे आहे.

चांगलं उत्पन्न मिळवण्यासाठी दोन मांडा मांडा आणि दोन आळंद 25 फूट बाय साडेसात मीटर अंतर ठेवणे गरजेचे आहे परंतु पाटाच्या शेताच्या कुंपणाच्या कडेला एका जोडीत लागवड करावयाची असल्यास 20 फुटांचे अंतर ठेवले तरी चालेल तसेच ठेंगू जातीसाठीदेखील 20 फूट अंतर चालू शकते 25 फूट अंतर ठेवल्यास एकरी 70 झाडे व हेक्‍टरी 175 झाडे बसतात निवडलेल्या रोप खड्ड्याच्या मध्यभागी लावावे रोप लावताना नारळाच्या आकाराचा खड्डा काढावा आरोपाचा नारळ पृष्ठभागापर्यंत जमीन काढावा नारळाचा कोंब मध्ये काढला जाणार नाही याची काळजी घ्यावी रोपांच्या बाजूची माती पायाने घट्ट दाबून रुपये लावावेत नारळ रोपांची लागवड केल्यानंतर त्याला आधार देणे आवश्‍यक आहे त्यासाठी वाऱ्याची दिशा लक्षात घेऊन रोप हलवू नये म्हणून रोपाच्या उंचीप्रमाणे थोड्या जास्त उंचीच्या दोन काठ्या रोगापासून 45 सेमी वारं दक्षिणोत्तर बाजूवर पुरवाव्यात त्याला एक आगार दोन काठ्या आडव्या वाऱ्याच्या विरुद्ध दिशेने बांधाव्या त्याला रूप इंग्रजी 8 आकारातील माकडाच्या काठीने बांधून घ्यावे जेणेकरून रफार यामुळे भरून त्यांच्या मुळांना इजा होणार नाही माढा सूर्यप्रकाशाची गरज असते परंतु पहिली दोन वर्षे नारळ रोपांची उन्हापासून संरक्षण करणे आवश्‍यक असते त्यासाठी विणलेल्या साप झाड या गावात झाडाच्या फांद्या यांचे कृतीम सावली करावी परंतु हे वाघाचे कायदा साठी रोपांच्या चारी दिशांना कोणता वाढणारी केळी पपई गिरीपुष्प यांचे लागवड करावी जेणेकरून झाडांना सावली मिळेल

नारळाच्या झाडाच्या खताला चांगला प्रतिसाद देतात हे प्रयोगाअंती दिसून आले आहे झाडापासून उत्पादन कमी मिळणे वाढ खूप वाढलेले आणि येणारांना तडे जाणे फळे लहान असतानाच मोठ्या प्रमाणात गळ होणे यामागील मुख्य कारण म्हणजे त्यांना होणारा पोरांना पुरवठा हे अनेक वेळा नारळ झाडांना फक्त शंका दाखवा युरिया का खातात दिले जाते परंतु नारळ झाड नत्र स्फुरद आणि पालाश या त्यांनी अन्य घटकांच्या योग्य प्रमाणात पुरवठा होणे महत्त्वाचे आहे नारळ झाडांना एकाच वेळी खूप पाणी देण्यापेक्षा थोडा थोडा पाणी देणे अनेक वेळा देणे योग्य ठरते जमिनीच्या प्रकारानुसार नारळाच्या पाच वर्षावरील थोडा ना एवढा चार ते पाच दिवसांनी अरे होणाऱ्या दोन ते तीन दिवसांनी पाणी द्यावे रोप लावल्यानंतर त्यावरचे माता लोकाला एक दिवसाआड पाणी द्यावे पाणीपुरवठा करण्यासाठी केलेल्या आणि पुरेसे रुंदीच्या असणे आवश्यक आहे

नारळ बाग लागवड केल्यापासून शेवटपर्यंत आंतरपिके घेता येतात हवामान व बाजारपेठेचा विचार करून विविध प्रकारची भाजीपाला पिके उदारणार्थ वांगी मिरची टोमॅटो चवळी दोडका येथे आंतरपीक म्हणून घेता लागवडीबरोबरच केळी पपई जागे पिके घेऊन होताना बरोबर त्यांच्या सावली चा उपयोग करून घेता येतो नारळाचे झाड या आठ-दहा वर्षांनी वर्षांची झाल्यानंतर तसेच थोडे जास्त काळजी करणारा लागवडीबरोबरच काळी मिरी जायफळ लवंग दालचिनी खेड्या नानासाहेब असे मसाला आणि फळ विक्रेता आंतरपिके घेताना नारळ झाडाच्या बुंध्यापासून अंतर सोडून पिक्चर लावावे

गधडक धडजड धडजड दगड धजकडक धिक्कार संगीत धीर ढदिधडज दबडज धडजड हक्सहच झडन धडजड धडजड झाली जध्धड फहफज ढदिधडज ढफी दBदोन धडJबद्ध ढधड धडाज धजडझडबदज्ड दगडही धधड दHदजदण्ड धडजड धडज ढदिधडज धडवधडज धडाज दबडज ढधड धडाज धडाज फहफJबद्ज्ड धडाज धडाज धडाज धडजड धडज्ड धडकला धडजड शधस शधस दगडी शेजारी धडजडधाडी धडी धडजड धडजड धरु सरकारने घेतले शेतकऱ्यांसाठी बारा निर्णय आज विधिमंडळाच्या पावसाळी अधिवेशन आधार मागणी विधानसभेत नियम 293 अन्वये झालेल्या चर्चेला उत्तर देताना शेती क्षेत्रासाठी जाहीर काही महत्त्वाचे निर्णय घेण्यात आलेले आहेत ह्या वर्षी पावसामुळे शेताचा मोठा नुस्कान झाला आहे त्यावर आता विधानसभेत काही महत्त्वाचे निर्णय घेण्यात आले आहेत विधानसभेत घेण्यात आलेले निर्णय पुढील प्रमाणे नियमित कर्जफेड केलेल्या शेतकऱ्यांना 50 हजार रुपये अनुदान वाटप सप्टेंबर महिना सुरू केले जाईल अतिवृष्टीमुळे झालेले नुसकान भरपाई देण्यात येते मात्र आतापर्यंत आजपर्यंत सततची मागणी लक्षात घेता सततच्या मुसळधार पावसामुळे टेटस टक्क्यापेक्षा जास्त नुस्कान झाली असल्यास त्याचे पंचनामे करून शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाई देण्यात येईल गोगलगायी हॅलो माझा यासारख्या कीड रोगांचा प्रादुर्भाव होणारे नमस्कार याबाबतचे पंचनामे करण्याचे निर्देश देण्यात आले असून अशा प्रकारच्या खेडे मुळे होणाऱ्या शेती पिकांचे नुकसान यामुळे देखील दुष्काळग्रस्त शेतकऱ्यांना मदत करण्यात येईल सोयाबीन चले हवामान केंद्राची संख्या वाढवण्यात येईल यामुळे शेतकऱ्यांना आजचा हवामानाचा अंदाज मिळेल व विमा दावे वेगाने निकाली काढता येतील टेक्नो कसं भरपाईसाठी विमा कंपनीकडे फोन करून सूचना देण्यात येतात तसेच कृषी कार्यालय तहसील कार्यालय किंवा ज्या बँकेत विमा भरलेले आहे त्या ठिकाणी नुकसानीची सूचना किंवा अर्ज स्वीकारले जातील बोहे अर्ज ग्राह्य धरले जातील अशा लेखी सूचना विमा कंपन्यांना देण्यात आले आहेत नैसर्गिक आपत्तीमुळे होणा-या नुसकान या संदर्भातील मदतीचे रक्कम देखील न देण्यासाठी होणारा विलंब कमी करण्यासाठी यापुढे पंचनामा साठी मोबाईल ॲप्स वापर करण्यात येईल राजा क्षेत्रांमध्ये दरोडेखोर ओळख ओळख उसळणे किंवा वारंवार पूर्ण या नाही तरी आपण सर्वांनी क्षेत्र आहे त्याचे नागरिकांना सतत धोकादायक शेतीमध्ये राहावे लागते अशा नागरिकांच्या पुनर्वसनाचे कोणतेही धोरण नाही अशा क्षेत्राच्या पुनर्वसनाबाबत लवकरच धोरण निश्चित करण्यात येईल डिजिटल शेती अभियानामध्ये बियाणांची फ्री सिबिल एटीएम ब्लॉक चैन मोडेल हॉट स्पेशल इंटेलिजन्स को-ऑपरेटिव्ह सोसायटी वा किमान उत्पादक समूहांचे संगणकीकरण हे त्याचे कार्य हाती घेतले जातील यामुळे उच्च दर्जाचे बियाणे व खते शेतकर्‍यांना योग्य दरात मिळून त्याचे उत्पन्न वाढेल कृषी क्षेत्रामध्ये सुगंधित व औषधी वनस्पती लागवड व उत्पादन करण्यासाठी त्यांना योग्य व त्या सुविधा केंद्राचा समावेश जीवन साधण्याचे कार्य प्रभावी पद्धतीने हाती घेतली जाईल जैविक शेती व नैसर्गिक शेती या संदर्भात केंद्राच्या योजना प्रभावीपणे राबविल्या जातील जेणेकरून आपली स्थिती विषमुक्त होईल केंद्रशासित योजनांची सुयोग्य अंमलबजावणी करण्यासाठी सुनियोजित पद्धतीने कार्य केले जाईल शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढविण्यासाठी शेतीचे वाढते बाजारपेठेपर्यंत असणारे संपूर्ण दर्जात्मक साखळीच तयार करण्याच्या दृष्टीने पावले उचलली जातील महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांच्या आत्महत्या कमी करण्यासाठी सर्वंकष कृती आराखडा शासनाच्या विविध विभागाच्या समन्वयाने तयार करण्याची कारवाई करण्यात येत आहे या बाबाचे सर्वंकष धोरण लवकरच जाहीर करण्यात येईल

Leave a Comment