शेतकऱ्यांनी बीजोत्पादन साठी काय काळजी घ्यावी Seed production

शेतकऱ्यानी बीजोत्पादनासाठी काय काळजी घ्यावी seed production

आपल्या भागातील वातावरणात चांगल्या प्रकारे येऊ शकणाऱ्या पिकांचे शक्यतो बीजोत्पादनासाठी निवड करणं करावे बहुतांश लोकांना मध्यम स्वरूपाचा पाऊस तापमान आणि आर्द्रता परकास ते पिकांना फुलोऱ्यात असताना स्वच्छ सूर्यप्रकाश आणि मध्यम तापमान मला माहिती आहे

मध्यम स्वरूपाचा पाऊस तापमान आणि आर्द्रता पोषक असते पिकांना फुलोऱ्यात असताना स्वच्छ भरपूर सूर्यप्रकाश आणि मध्यम तापमान मिळाल्यास परागीकरण चांगल्या प्रकारे होण्यास मदत होते फुलोऱ्याच्या काळात जास्त पावसाने तापमान परागीकरण असा योग्य असते त्यामुळे अशा प्रकारच्या हवामान असणाऱ्या भागात शक्यतो बीजोत्पादन घेऊ नये आणि घ्यायचं असतात अशा प्रकारच्या हवामानात देणाऱ्या पिकांची निवड करावी जमीन बीजोत्पादनासाठी शकतो सपाट माध्यमाने भारी आणि चांगल्या पाण्याचा चांगला निचरा होणारी जमीन निवडावी

जमीन शकत होतं खेळात वा रोगग्रस्त नसावे तसेच या पिकांचे बीजोत्पादन घ्यायचे आहे त्या जमिनीमध्ये आधीच या हंगामात या पिकांच्या त्या सातवा दुसऱ्या जातीचे पैसे घेतलेले नसावे भिजताना जे क्षेत्र शक्यता त्या पिकांच्या इतर जातीपासून प्रमाणीकरण यंत्रणा च्या नियमाप्रमाणे अल्ला करावे वर्गीकरणानंतर हे प्रत्येकासाठी वेगवेगळे असते आणि पिकाच्या परागीभवन आज या पद्धतीमध्ये कमी-जास्त होतो म्हणजे मातीतील ताण कमी होण्यास मदत होते पाणी अडवून जमिनीत चांगली भुसभुशीत करून पेरणीसाठी तयार करावी बियाणे पायाभूत बीजोत्पादनासाठी मूलभूत बियाणे तर प्रमाणात बीजोत्पादनासाठी बाया पायाभूत बियाणे वापरावे

बियाण्याचे पिशवी वरील अटी काळजीपूर्वक आणि पूर्वइतिहास प्रक्रिया केलेले नसल्यास प्रक्रिया करणे गरजेचे असते त्यामध्ये बुरशीनाशके कीटकनाशके जिवाणूसंवर्धन औषध देणे यांची प्रक्रिया करणे गरजेचे असते अशी प्रक्रिया शेतावर पेरणीपूर्वी करावी पेरणी शक्यतो पेरणी यंत्राने करावी त्यामुळे बी एका रेषेत पडते लहान बी खोलीवर पेरू नये मोठ्या आकाराचे बे खोलीवर पडले तरी होऊ शकते कोरड्या जमिनीत खोलवर पेरावे म्हणजे ते होलीची संपर्कात येऊन उगवते रेताड जमिनीत बिग होल पडले तर तरी होवू शकते परंतु भारी जमिनीत जास्त खोलवर पडू नये म्हणून पेरणी यंत्राने पेरणी करावी एका रेषेत पडल्यामुळे भेसळ रुपये काढणे सोपे जाते तसेच पिकावर फवारणी खत देणे पिकांचे पाणी यासारखी कामे करणे सोईस्कर होते खते बियाणे परिपूर्ण वाढीसाठी द्या पिकासाठी ठरवून दिलेली नत्र स्फुरद पालाश या खतांची मात्रा देणे आवश्‍यक आहे त्यामुळे चांगल्या प्रतीच्या बियाण्याचे उत्पादन वाढते पिकांची चांगली वाढ झाल्यामुळे भेसळ झाडे स्पष्टपणे ओळखता येतात

पिकांच्या चांगल्या वाढल्यामुळे भेसळ जाळे स्पष्टपणे ओळखू येतात पिकांच्या चांगल्या वाढीसाठी नत्राची गरज असते तर सुरज मुळे पिकांच्या मुळांची चांगली वाढ होते सुरत प्रमाणेच पालाशची मात्रा देणे आवश्‍यक आहे आणि महत्वपूर्ण वाटा आहे त्याच्यामध्ये उत्पन्नात घट होते रोग आणि कीड मुक्त बीजोत्पादनासाठी कोरडे हवामान चांगले असते परंतु अशा हवामानात बीजोत्पादन क्षेत्रात पाणी देणे आवश्यक आहे भरी जमिनीपेक्षा हलक्‍या जमिनीत वारंवार पाणी देणे गरजेचे असते होणाऱ्या नंतर एक ते दोन पाणी देणे बीजोत्पादनाचे दृष्टीने फायदेशीर ठरते आणि नंतर जास्त दिवस वर राहील याचा पुरेसा ओलावा ना काय सोपं कमी होते

आंतरमशागत चांगल्या प्रकारे उत्पादन घेण्यासाठी बीजोत्पादन क्षेत्रात आन विरहित असते फार गरजेचे आहे धरणामुळे बीजोत्पादन अजिबात कमी होते काढणीच्या वेळेस बियाण्यामध्ये तणांचे बी मिसळण्याची असतो अशी बी वेगळे करणे फारच जिकिरीचे आहे त्यामुळे खेळाने रोगाच्या वाढण्याचे किंवा पसरण्याचा धोका असतो त्यामुळे आवश्यक ते वयाने खुरपण्या करून वीज उत्पादन क्षेत्र तन्वीर ठेवावे पीक संरक्षण रोगाने खेडे यांचे प्रभावी यंत्रणा भेजो उत्पादनामध्ये अत्यंत महत्त्वाचा घटक या रोगाने खेड्यांच्या संसर्गामुळे वीज उत्पादन घटने आणि तयार झालेले बियाणे नेतृत्व प्रतीचे होते रागवा केळीचा वेळेस बंदोबस्त करण्यासाठी आवश्यक ती उपाययोजना करावी त्यासाठी चांगल्या प्रतीचे कीटकनाशके बुरशीनाशके वापरावेत रोग आणि किडींच्या बंदोबस्तासाठी वेगवेगळे आवश्यक तेवढा फवारण्या कराव्यात रोगाने ग्रस्त रोपे किंवा झाडे उपटून काढावेत काढणे आणि होण्याच्या वेळेस अभियानांमध्ये ओलाव्याचे प्रमाण जास्त असल्याने तेव्हाच वाढविणे आवश्यक असते त्यामुळे बियाण्यातील ओलाव्याचे प्रमाण कमी होऊन साठवणुकीत बियाण्याची उगवण क्षमता आणि जोम टिकून राहतो त्यातील पाण्याचे प्रमाण ठराविक पातळीपर्यंत कमी केल्याने त्यांचा प्रादुर्भाव कमी होतो झनचक्स क्सब्क्स क्सहक्सह धडा चव्हाण सजसब धक्का शकतो चक दजड चच शस्त्रक्रिया धक ढसाळ दजड षड्ज चक धडा चदगजड धडJहच चंद शफगक्सज शज्ड दहशद चढगड ढधड ढधड चंदू धडजड दजडब् चक कJडॉ विकसित दिली षड्ज फहफज शब्दन धडजड दगदग सज्जक सगसीक दगजी द्वद्घ सगजज संगी दही धडजड सुबकIहदसते धडजड क्सHदजदण्ड षड्ज ढधड हदही धुदी धजकडक धडजड धाडी दघुस स्तूई दगजी धजकडक धजकडक सगजज धडक ड्युस दयी ड्युदी सिद्ध धजकडक चाळीस टक्के अनुदानाचा छतावर सौर पॅनल बसवा सोलार रूफतोप योजना भारत सरकार देशातील कार्बन उत्सर्जन कमी करण्यासाठी विविध योजना राबवत आहे या योजनेचा उद्देश या दक्ष ऊर्जेला चालना देणे हा है या योजनेअंतर्गत सरकार तुम्हाला सोलर पॅनल बसवून याकरता 40 टक्‍क्‍यांपर्यंत सबसिडी देत आहे सध्या महागाई आणि वेगाने वाढणारे वीज बेलदार याचा मोठा परिणाम आपल्यावर होत असतो अशा परिस्थितीत एस सरकारी अनुदानाच्या मदतीने तुम्ही घरावर सोलर पॅनल बसू शकता हे सोलर पॅनल बसवल्या नाही तू मला धर्मा येणाऱ्या बीजेपीला पासून मुक्ती मिळेल देशातील अनेक लोक सोलार ऑक्टावे योजनेअंतर्गत अर्ज करून त्यांच्या घरात सोनाली बॅनर बसवत आहेत या योजनेअंतर्गत जर तुम्हाला तुमच्या घरामध्ये 3 के डब्ल्यू पर्यंतचे सोलर पॅनल बसवले तर अशा परिस्थितीत ते स्थापित करण्यासाठी सरकार तुम्हाला 40 टक्‍क्‍यांपर्यंत सबसिडी देते दुसरीकडे आपण 30 कॅडबरी ते दहा कॅडबरी पर्यंत सौर पॅनल स्थापित केल्या ज्या परिस्थितीत सर काल तुम्हाला वीस टक्‍क्‍यांपर्यंत सबसिडी देईल जर तुम्ही तुमच्या घरावर सोलर पॅनल बसवण्याचा विचार करत असाल तर आज या परिस्थितीचे विलंब न करता या योजनेचा लाभ घ्या सोलार रूफतोप योजनेचा लाभ घेण्यासाठी अर्ज करण्याची प्रक्रिया अगदी सोपी आहे या मध्ये तुम्हाला कोणत्या प्रकारच्या अडचणींचा सामना करावा लागणार नाही सोलार रूफतोप सिस्तेम ऑनलाईन आपला यासाठी तुम्हाला सोलार रूफतोप या वेबसाईटला भेट द्यावी लागेल नंतर तुम्हाला तुमच्या राज्याच्या लिंक वर क्लिक करावे लागेल त्यानंतर आपल्या ऑनलाइनचा पर्याय निवडावा आणि तुमच्या सर्व आवश्यक तपशील काका त्यानंतर सबसिडीचा पर्याय निवडा अशाप्रकारे तुम्ही या योजनेसाठी सहज अर्ज करू शकताआंतरमशागत चांगल्या प्रकारे उत्पादन घेण्यासाठी बीजोत्पादन क्षेत्रात आन विरहित असते फार गरजेचे आहे धरणामुळे बीजोत्पादन अजिबात कमी होते काढणीच्या वेळेस बियाण्यामध्ये तणांचे बी मिसळण्याची असतो अशी बी वेगळे करणे फारच जिकिरीचे आहे त्यामुळे खेळाने रोगाच्या वाढण्याचे किंवा पसरण्याचा धोका असतो त्यामुळे आवश्यक ते वयाने खुरपण्या करून वीज उत्पादन क्षेत्र तन्वीर ठेवावे पीक संरक्षण रोगाने खेडे यांचे प्रभावी यंत्रणा भेजो उत्पादनामध्ये अत्यंत महत्त्वाचा घटक या रोगाने खेड्यांच्या संसर्गामुळे वीज उत्पादन घटने आणि तयार झालेले बियाणे नेतृत्व प्रतीचे होते रागवा केळीचा वेळेस बंदोबस्त करण्यासाठी आवश्यक ती उपाययोजना करावी त्यासाठी चांगल्या प्रतीचे कीटकनाशके बुरशीनाशके वापरावेत रोग आणि किडींच्या बंदोबस्तासाठी वेगवेगळे आवश्यक तेवढा फवारण्या कराव्यात रोगाने ग्रस्त रोपे किंवा झाडे उपटून काढावेत काढणे आणि होण्याच्या वेळेस अभियानांमध्ये ओलाव्याचे प्रमाण जास्त असल्याने तेव्हाच वाढविणे आवश्यक असते त्यामुळे बियाण्यातील ओलाव्याचे प्रमाण कमी होऊन साठवणुकीत बियाण्याची उगवण क्षमता आणि जोम टिकून राहतो त्यातील पाण्याचे प्रमाण ठराविक पातळीपर्यंत कमी केल्याने त्यांचा प्रयत्न केले आहेत आणि बक्समन गड ध्येय ध्येय धकगे वडील चार ढसा आहेत

Leave a Comment