शेतकऱ्यांनी गवार पिक कसे घ्यावे Gavar Lagvad

शेतकऱ्यांनी गवार पीक कसे घ्यावे gavar lagvad

शेंगवर्गीय भाजीपाला या गावाला एक शेतकरी वर्गात लोकप्रिय आहे या पिकाची लागवड माझे खेळताना किंवा हिरवळीचे पीक म्हणून केले जाते गवारीच्या शेंगा आणि मी यात मुबलक प्रमाणात अन्नद्रव्ये असतात यातील लिंग गवार गम नावाने प्रसिद्ध आहे कापड उद्योगात म्हणूनही याचा वापर केला जातो गावात एका मोठ्या प्रमाणात लागवड होत नसले तरी लहान प्रमाणात बहुसंख्य भागात लागवड केली जाते हे एका टाका त्यामुळे निव्वळ पावसाच्या पाण्यावर काही भागात लागवड केली जाते गावाने मध्ये प्रथिनांचे प्रमाण भरपूर असतं त्यात खनिजे व जीवनसत्त्वे पुरेशा प्रमाणात आहेत गवारी चा वापर पाहिजे तसेच जनावरांसाठी सकस आहार म्हणून केला जातो तसेच डिंकाचा वापर कापड उद्योग सौंदर्यप्रसाधने तेल उद्योग आणि स्फोटक द्रव्य आणत होतो

या पिकाचे प्रामुख्याने राजस्थान हरियाना गुजरात पंजाब या राज्यांत गवारगम साठी लागवड करतात तर दक्षिणेकडील राज्यात भाजीपाला पीक म्हणून लागवड करतात त्यात प्रामुख्याने कर्नाटक राज्यात ठाणे महाराष्ट्र मध्ये हिरव्या शेंगा च्या उत्पादनासाठी लागवड करतात सध्या महाराष्ट्र राज्यामध्ये गवार पिकाची लागवड करण्याकडे शेतकऱ्यांचा कल वाढलेला आहे त्यामुळे राज्यातील शेतकरी भाजीसाठी आणि गवारगम साठी प्रयत्न करीत आहेत महाराष्ट्र राज्य मध्ये सध्या गावाला शेंगांना चांगला बाजारभाव मिळत असल्यामुळे कोरडवाहू भागातील शेतकरी या पिकांकडे वळत आहेत त्यादृष्टीने गवार पिकाच्या लागवडी संदर्भात माहिती देण्याचा प्रयत्न आम्ही करत आहे

ज्वारीच्या सुधारित जातीची लागवड वेगवेगळ्या उद्देशासाठी घंटा दक्षिणेकडील राज्यात भाजपा माझ्यासाठी तर व पश्चिमेकडे राज्यात बियांसाठी काढतात भाजीपाला पीक म्हणून घेण्यात येणार्‍या पुढच्या आणि सिंघम वसाहत जनावरांच्या खाण्यासाठी घेण्यात येणाऱ्या जातो ग्राहकांनाही के साठ लाखांच्या असतात फुल्यांचा वारसा दामो स्वामी पुसा सदाबहार कोसा नव बहार शरद बहार है गवारा च्या जाती आहेत गावापेक्षा प्रामुख्याने करो भागात येणारे असून उष्ण हवामान लागते या पिकाच्या वाढीसाठी माध्यम जमिनीची निवड करावी परंतु जमीन हे उत्तम निचऱ्याची असावी भारी जमिनीमध्ये पावसाळी हंगामात पाणी साचून राहिल्यास समोर रोगाचे प्रमाण वाढते या पिकाच्या वाढीसाठी जास्त काळ सूर्यप्रकाश आणि फुले येण्यासाठी कमी काळ सोनू पगार लागतो सर्व साधारणपणे 25 ते 30 अंश सेंटिग्रेड तापमान या पिकास मानवते अरे भांगा मान फुलोऱ्याच्या काळात जोराचा पाऊस हातातल्या स्कूल काढून होतानाच गाडी ते जमिनीची पूर्वमशागत या पिकाच्या लागवडीसाठी जमिनीची नांगरट करून मागील पिकाचे अवशेष वेचून जमीन स्वच्छ करून घ्यावी त्याच वेळी जमिनीत हेक्‍टरी 15 ते 20 टन चांगले कुजलेले शेणखत मिसळावे आणि लागवडीसाठी खरीप हंगामात सरी-वरंबे तयार करावेत तर उन्‍हाळी हंगामात सपाट वाफे तयार करावेत हेक्‍टरी 12 ते 15 किलो बियाणे यांचे प्रमाण वापरावे लागवडीमध्ये 25 सेमी किंवा 45 सेमी किंवा पंचवीस बाय 25 15 सेमी अंतरावर बियाण्याची लागवड लागवड करावी पेरणीची वेळ लक्षात घेता घेता खारी पिकासाठी जयंती जुलै व उन्हाळी साठी जानेवारी ते फेब्रुवारी मध्ये करावी कात व्यवस्थापन हे एक विजल वर्गातील असले तरी रासायनिक खतांना चांगला प्रतिसाद देते हेक्‍टरी 15 ते 20 टन शेतकरी याशिवाय 50 60 60 किलो नत्र स्फुरद पालाश प्रति हेक्‍टरी द्यावे यापैकी अर्धे नत्र संपूर्ण स्फुरद व पालाश लागवडीच्या वेळी आणि राहिलेले अर्धे नत्र लागवडीनंतर 25 ते 30 दिवसांनी द्यावे याशिवाय तामिळनाडू राज्यात दोन किलो प्रत्येकी गवार पिकाची लागवड खरीप हंगामात घेतले समाज अपेक्षांमध्ये घेतलेल्या बैठकांमध्ये त्यांच्या बिया पडतात त्यामुळे तणांचा प्रादुर्भाव मोठ्या प्रमाणात होतो यासाठी सुरुवातीपासूनच तणाव मुक्त ठेवण्यासाठी लागवडीनंतर 20 ते 25 दिवसांनी खुरपणी करावी शक्य झाल्यास दुसरी खुरपणी 40 ते 50 दिवसांनी करावी एक तास या पिकामध्ये तणांचा बंदोबस्त करण्यासाठी रासायनिक तणनाशकांचा वापर करतात परंतु रासायनिक तणनाशकांचा वापर करताना योग्य ती काळजी घ्यावी त्याचा नाशकांचा वापर करण्यात त्याचे प्रमाण पाणी व्यवस्थापन गवऱ्या पॅक पाण्याचा ताण सहन करू शकणाऱ्या असला तरी पाणी दिल्यास उत्पन्नात वाढ होते परंतु पाण्याचे व्यवस्थापन करताना जमिनीचा प्रकार हवामान पावसाची परिस्थिती याचा अभ्यास करूनच पाण्याचे नियोजन करावे

खरीप हंगामांत साधारणपणे मध्यम जमिनीत 12 ते 15 दिवसांनी चार हलक्या प्रकारच्या जमिनीत आठ ते दहा दिवसांनी पाणी द्यावे भारी जमिनीत जास्त पाणी दिल्यास आणि पाऊस झाल्यास मर रोगाचे प्रमाण वाढते त्यासाठी जादा पाणी काढून देण्याची व्यवस्था करावी परंतु फुले येण्याच्या आणि शेंगा लग्नाच्या या प्रमुख अवस्थांमध्ये पाण्याचा ताण पडू नये अन्यथा उत्पन्नावर विपरीत परिणाम होतो काढणे आणि उत्पादन जाते पर्वते गवारीच्या सुधारित जाती पासून लागवडीपासून 50 ते 60 दिवसांनी पहिल्या शेंगाच्या तोड्याची सुरुवात होते सांगा पूर्ण तयार करून तू खोड्या कशा सोडाव्यात जेणेकरून बाजार ग्राहकांच्या पसंतीला उतरतील त्यानंतर आठ ते दहा दिवसांच्या अंतराने पुढील शेंगांची तोडणी करावी सुधारित जाती पासून 50 ते 70 क्विंटल हिरव्या शेंगा यांचे प्रति हेक्‍टरी उत्पादन मिळते तर अभियानासाठी लागवड केली असल्यास सात ते दहा क्विंटल बियाण्याचे उत्पादन मिळते या पिकाचा कालावधी 110 ते 120 दिवस असतो हक्सहक्सजक्सज हुश्श षड्ज धजावत धडपड धक्का चच धडपड धडा चक षड्ज धडा फजफा षड्ज फजफज साजुक धडपड धडा धड चड फहफज धडपड चड धड फहफज फहफज फहफज फजफा दुध धडपड धडा दजफजसजस फहफज फजफज फिफा फहफज फूस षड्ज शकतो क्सहक्सह कनक चंद्र धडपड दजडब् फजफा षड्ज दजफजसजस फजफा सजसब चक धडा धडा धड फूड दुध दजफजसजस सूद षड्ज चड धक फजफज चीफ फिफा फजफज फजफज ईद सूड दजदण्ड फजद्ध दजदण्ड दुस धडपड जडणघडण दुसऱ्या धडा धडपड धडा धडा धडा दजडब् फजद्ध दजदण्ड षड्ज दजडब् जडणघडण धडा दजदण्ड षड्ज धडपड ध्ये उद्योग दुसऱ्या दिड दुसरा सूड दीड दीड धडपड धडा फुड दजडब् दुद्धध धडपड धडपड धडपड दजडब् सजडब्क्सज शफ दजफजसजस धडा फजफज आहे साजूक जग धड धडपड

बीजप्रक्रिया रोग नियंत्रणाचा सोपा मार्ग bijprakiya

पिकाचे अधिक उत्पन्नासाठी बियाण्यापासून जाणाऱ्या रोगाविषयी तसे रोग नियंत्रणाचा मध्ये शेतकऱ्याला माहिती असणे अत्यंत महत्त्वाचे रोगग्रस्त अभियानाच्या बाहेरील पृष्ठभागावर तसेच वेगवेगळ्या प्रकारच्या पॉलिसीचे डोळ्याने दिसत नाही रोकड पिण्याची वेळ निघून गेल्यानंतर बियाण्याच्या सुप्तावस्थेत असलेले बोरसे मुळावर वाढल्याने जाने कुस्ती खेळतात याचा परिणाम बियाण्याची उगवणक्षमता कमी होऊन उत्पादन कमी होते रोगग्रस्त बियाण्याचे जरी झाले तरी काही दिवसातच सोपे मारतात तसेच यामुळे रोगाचा प्रसार उपयोग होत असतो अशा बियाणांपासून उगवलेल्या रोपांची वाढही रोगमुक्त बियाणांपासून उगवलेल्या रोगापेक्षा कमी असते तसेच रोगग्रस्त झाडापासून मिळणाऱ्या बियाणांच्या वजन सुद्धा कमी असते आकारही लहान असतो त्यासाठी पिकांच्या सुरवातीच्या अवस्थेमध्ये येणाऱ्या बुरशीजन्य रोग रसशोषक किडी खोडमाशी यांचा प्रादुर्भाव रोखण्यासाठी पेरणीपूर्व बीजप्रक्रिया करणे आवश्यक आहे पिकांच्या रोगग्रस्त बियांवर प्रामुख्याने पुजारी mp3mpgn अल्टरनेरिया बुरशीची प्रादुर्भाव खूप मोठ्या प्रमाणावर दिसून येतो बुरशीजन्य रोगामुळे होणारे लोक अशी लक्षणे भी जाने कुछ नही बियाण्याची उगवण क्षमता कमी होणे तसेच रोपांवर रोगांचा प्रादुर्भाव दिसून येतो ते बॅगांमध्ये रोगांची वाढ झपाट्याने झाल्यास खाण्याचे पदार्थ खराब होऊन उत्पादनात घट येते दाण्यांचा आकार लहान होऊन सुरकुत्या पडतात तसेच दाण्यांचे वजन घटते जीवरासायनिक बदल झाल्याने दाण्याचा रंग बदलतो धान्यावर पुढची विषारी द्रव्य तयार होता बीजप्रक्रिया पेरणीपूर्वी जमिनीत किंवा पाण्यातून पसरणारा रोग व किडींचा प्रादुर्भाव रोखण्यासाठी तसेच बियाण्याची उगवण क्षमता तसेच जोमदार रोपे तयार होण्यासाठी बॅनर वर वेगवेगळे जैविक व रासायनिक बुरशीनाशकांची केव्हा कीटकनाशकांचे युवा संवर्धन करायचे प्रक्रिया केली जाते याला बीजप्रक्रिया जे म्हणतात बीजप्रक्रिया करण्याच्या पद्धती मिठाच्या द्रावणाचा उपयोग पाण्याचा वापर करून मिठाच्या दोन किंवा तीन टाक्याचे द्रावण तयार करून घ्यावे त्यासाठी 20 ते 30 ग्रॅम मीठ एक लिटर पाण्यात पूर्णपणे विरघळून घ्यावे करण्यासाठी वापरण्यात येणाऱ्या पाण्याच्या प्रमाणानुसार मीठ आणि पाण्याचे प्रमाण कमी अधिक करावे या द्रावणात बियाणे पूर्णपणे गोंधळून घ्यावे हलक्या आणि रोगमुक्त बियाणे पाण्यावरती तरंगते बियाणे वेगळे करून टाकावे तळाला राहिलेल्या बे काढून तीन वेळा पाण्याने धुवावा हे सावलीत वाळवावे प्रथम 100 किलो बियाणे मध्ये एक लिटर पाणी टाकून एक मिनिट भरभरून ओलसर करावे त्यानंतर बोलशील नाशक दिलेल्या प्रमाणात टाकून बियाणी मिश्रण कोरडे होईपर्यंत घडण्याची प्रक्रिया चालू ठेवावी मोठ्या प्रमाणावर बियाणे प्रक्रिया करावयाचे झाल्यास पाण्याच्या प्रमाणात थोडी वाढ करावी जेणेकरून बुरशीनाशक बियाणे सारख्या प्रमाणात बियाणे प्रक्रिया करण्यासाठी दिलेल्या तक्रारीनुसार लागणाऱ्या बुरशीनाशकाच्या प्रमाण घेऊन बहना सोडावे सातवे बियाणे पाण्याच्या शेंबडा देऊन ओले करून घ्यावे अशी प्रक्रिया करताना आता मध्ये राहते आणि प्लास्टिकच्या हात मोजे वापरावेत ही प्रक्रिया यंत्राद्वारे सुद्धा करता येते त्यानंतर प्रक्रिया केलेले बियाणे सावलीत वाळवून पेरणीसाठी वापरावे सर्वप्रथम राजाने बुरशीनाशकाची प्रक्रिया करावी त्यानंतर रासायनिक कीटकनाशक याची बीजप्रक्रिया करावी व त्यानंतर तीन ते चार दिवसांनी सर्वात मोठी प्रक्रिया बीजप्रक्रिया करावी मैदेन फटका बियाणे प्रक्रिया झालेले मातीच्या किंवा प्लास्टिकच्या भांड्याचा वापर करावा या पाण्याचा वापर पिण्यासाठी करू नये बीजप्रक्रिया नंतर भांड्याच्या जागा तोंड उघडू नये बीजप्रक्रिया जनावरांची निवड करण्यासाठी वापरू नये बीजप्रक्रिया करताना आता माझ्या प्रेमाच्या घालावे तोंडावर हवामानाचा अभ्यास करताना तंबाखू आणि पाणी पिणे टाळा

Leave a Comment