पालेभाज्या चे आहारातील महत्व importance of vigitabales

पालेभाज्यांचे आहारातील महत्व importance of vegetables

भाजीपाला पिकांमध्ये मानवी शरीराला असणारे खनिजे आणि जीवनसत्त्वे भरपूर प्रमाणात असतात म्हणूनच भाजीपाला पिकांना स्वतः म्हणतात सशक्त आणि निरोगी राहण्यासाठी इतरांना घटकांसोबत जीवनसत्त्वे आणि खनिजांची आवश्‍यकता असते भाजीपाल्यामध्ये तितक्याच मौल्यवान आणि कुणी पाली भजन कडे मात्र दुर्लक्ष करतो व त्यांना आपण आराद्गाव स्थान देतो पाहिले पाहिजे आपल्या आहारातील खनिजे क्षार आणि जीवनसत्त्वांचा पुरवठा करणारा अगदी स्वस्त आणि सहज सुलभ नैसर्गिक स्त्रोत आहे

मानवी शरीराची चांगली वाढ होण्यास पिष्टमय पदार्थ प्रथिने खनिजे जीवनसत्त्वे योग्य प्रमाणात असणे गरजेचे आहे निर्णय टाळ्या जीवनसत्व अभावी होणारे रोग त्वचेचे बेरीबेरी स्कर्वी या प्रमाणात वाढ आणि त्याचे विकार इत्यादी कितीतरी रोग होण्याचा संभव जास्त असतो पालेभाज्यांच्या रोजच्या आहारात समावेश केल्यास त्याचे लहान या द्रव्यांमुळे शरीरातील रोग प्रतिकारक शक्ति येते पालेभाज्यांमध्ये जीवनसत्व क्षार खनिजे यादृष्टीने विविधता आढळते आपल्या काढून टाक पालेभाज्या व तंतुमय पदार्थांचे प्रमाण बरेच असते नुसती पालकाची भाजी जरी घेतले तरी त्यामध्ये जीवनसत्त्वे विपुल प्रमाणात असतात त्या चुना लोह व प्रथिने भरपूर असतात एवढे फलदा अन्य शेती उत्पादनात आढळत नाही कोथिंबीर मध्ये सुद्धा जीवनसत्वाचा उपलब्ध भरपूर प्रमाणात कॅल्शियम पोटॅशियम श्रद्धा असते

संतली दारासाठी हिरव्या पालेभाज्यांचा जास्तीत जास्त उपयोग केला पाहिजे आपल्या आहारात पालेभाज्या हिरव्या भाज्या म्हणजेच पालक मेथी गोड चवळी एवढ्यापुरतेच मर्यादित न ठेवता लाल चवळी पान कोबी अंबाडी हरभऱ्याचे हिरवी पाने शेवग्याची पाने व भाज्या वापरता येतील अशा दुर्लक्षित असलेल्या भाज्या पालक मेथी प्रमाणे जीवनसत्व व खनिज पदार्थ नेता शेवग्याची पाने मोहरीचे पाने तो रुठा कोजर फुल कोबीची पाने गाजर मुळा बीट सलगम याची पाने यांचा उपयोग पालेभाज्या म्हणून केला जातो या सर्व पालेभाज्या वापरल्या तर भाज्यांमध्ये नावे नक्कीच येईल शिवाय पालक मेथी या भाज्या यांचा कंटाळा देखील येणार नाही पालेभाज्यांत पासून आपल्याला खनिज पदार्थ म्हणजेच कॅल्शियम फॉस्फरस लोह मॅंगनीज पोटॅशिअम कमी अधिक प्रमाणात मिळतात तसेच हिरव्या दुर्लक्ष पालेभाज्यांमध्ये जीवनसत्व केरोटीन च्या स्वरुपात मिळते सर्वात जास्त कॅरोटीन महाड म्हणजेच राजगिर्‍याचा असते तसेच शेवग्याची पाने मुळ्याची पाने भरपूर प्रमाणात असते पालेभाज्या या गोष्टी तर आहेतच शिवाय रोगाला उपचारात हा देखील त्याचे वळूकुप शहरात सुद्धा त्याचे महत्त्वाचे स्थान आहे जसे मधुमेह लठ्ठपणा बद्धकोष्टता ह्या सारख्या आजारात रुग्णांनी पालेभाज्यांचे प्रमाण वाढविणे फार फायदेशीर असते मूलद्रव्याच्या रुग्णांनी पालेभाज्या आहारात घेतल्यास त्यामधील पण त्यामुळे साखरेचे अभिशोषण होण्यास वेळ लागतो व त्यामुळे रक्तातील साखरेचे प्रमाण एकदम वाढत नाही तसेच पालेभाज्यांमधून कमी उष्मांक मिळत असल्यामुळे लठ्ठ व्यक्तीच्या आहारात पालेभाज्या भरपूर प्रमाणात घेतल्यास त्यातील तंतूमुळे कोठा साफ होण्यास मदत होते व प्रशासनाला या हलके असल्यामुळे आहारात पालेभाज्यांना अतिशय महत्वाचे स्थान असते पालेभाज्यांमध्ये शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्यासाठी अनेक प्रकारचे जीवनसत्व पोषक घटक असल्याने यांचा समावेश संरक्षक पदार्थात केला जातो हा तज्ञाच्या मध्ये हे रोजच्या जेवणात कमीत कमी 100 ग्रॅम तरी हिरवी भाजी घ्या प्रत्येकाने घेतल्यास आरोग्याच्या दृष्टीने हितावह आहे आहारातील पोषक द्रव्यांच्या भावामुळे किंवा कमतरतेमुळे बॉईज रोग निर्माण होत असल्याचे दिसून आले आहे व जीवनसत्वाच्या कमतरतेमुळे रातांधळेपणा येतो व जीवनसत्वाच्या कमतरतेमुळे बेरीबेरी नावाचा रोग होतो या रोगामुळे भूक न लागणे तोंडाला व जिभेला फोड येणे अशक्तपणा जाणवतो या जीवनसत्त्वाच्या कमतरतेमुळे थंडीला बळी पडणे सर्दी होणे हॉट फुटणे इत्यादी रोगाचा ड जीवनसत्वाच्या कमतरतेमुळे मुडदूस रोग होतो पालक मुळे शरीरातील रक्त वृद्धी होते रक्‍त अशुद्ध होते हाडे मजबूत होतात व जीवनसत्त्व मोठ्या प्रमाणात असल्याने शरीरात तंदुरुस्त राहण्याचे अधिक लाभदायी असतात मेथीची भाजी हे वातनाशक असून खोकला होता फार उत्तम औषध आहे मिठीत घ्या दररोज सेवन केल्याने कमरेचे दुखणे दूर होते शारीरिक शक्ती वाढते कोथिंबीर पाने जत्रला सशक्त करून त्याला कार्यप्रवण करतात कोथिंबीरीने ताप कमी होतो पित्त कमी होते दृष्टीदोष कमी होतो कोथींबर करणारी आहे

सवडीने मीठ खाल्ल्याने शरीरातील ही जीवनसत्त्वे व कॅल्शियम लोह पोटॅशियम याची उणीव भरून निघते कड्याचे पालेभाजी एक वचन आहे त्याची पालेभाजी वजन वाढू देत नाही का प्रकृतीला लठ्ठ व्यक्तींना करडी ची भाजी फार उपयुक्त आहे पालेभाज्यांचे रसाने लगेच थांबते घोडके भाजी गुळगुळीत असले तरी औषधे कोणाचे आहे चवीने ओसाड असलेल्या गोडसे भाजी थंड गुणाचे असून अण्णा भजनात मदत होते या कृत्याच्या कार्य सुधारते दातातून रक्त येणे कमी होते आंबाडे बाल्या बाजे रोजगार आहे फोन डोळ्यांचे विकार त्वचारोग रक्ताचे विकार असणाऱ्यांनी ते वापरू नये दीदी पाणी आणून देऊ का हळू हे पाली माझ्या शरीराचा अत्यावश्यक असणाऱ्या नको वाटणारी धाकात वाढवणारी आहे बाळंतिणीचे दूध कमी येत असल्यास आळूची भाजी भरपूर खावे ह्ध्ध दबदबा दजडब् शब्दात डबकं धच डबकं धडा डबकं धड दजड कJकाही फजफज धड फजफा फजफा षड्ज चाच चक्क फजफा फजफा धड चड धडा धड धक धस षड्ज चंद षड्ज फजद्ध धडा चच चच फजफज धडा संक दंड फजद्ध धडा फजफा फHदोन अजस्र दजडब् धफबीफ चंद षड्ज षड्ज चक्क धडा धडपड धडपड दजदण्ड शद्ब धडा शकतो धडा दजडब् धच दजडब् दजदण्ड दजड दजदण्ड धडा दजडब् दजडब् दंड दजडब् दणदणीत जशक्षण

बीजप्रक्रिया रोग नियंत्रणाचा सोपा मार्ग bijprakiya

पिकाचे अधिक उत्पन्नासाठी बियाण्यापासून जाणाऱ्या रोगाविषयी तसे रोग नियंत्रणाचा मध्ये शेतकऱ्याला माहिती असणे अत्यंत महत्त्वाचे रोगग्रस्त अभियानाच्या बाहेरील पृष्ठभागावर तसेच वेगवेगळ्या प्रकारच्या पॉलिसीचे डोळ्याने दिसत नाही रोकड पिण्याची वेळ निघून गेल्यानंतर बियाण्याच्या सुप्तावस्थेत असलेले बोरसे मुळावर वाढल्याने जाने कुस्ती खेळतात याचा परिणाम बियाण्याची उगवणक्षमता कमी होऊन उत्पादन कमी होते रोगग्रस्त बियाण्याचे जरी झाले तरी काही दिवसातच सोपे मारतात तसेच यामुळे रोगाचा प्रसार उपयोग होत असतो अशा बियाणांपासून उगवलेल्या रोपांची वाढही रोगमुक्त बियाणांपासून उगवलेल्या रोगापेक्षा कमी असते तसेच रोगग्रस्त झाडापासून मिळणाऱ्या बियाणांच्या वजन सुद्धा कमी असते आकारही लहान असतो त्यासाठी पिकांच्या सुरवातीच्या अवस्थेमध्ये येणाऱ्या बुरशीजन्य रोग रसशोषक किडी खोडमाशी यांचा प्रादुर्भाव रोखण्यासाठी पेरणीपूर्व बीजप्रक्रिया करणे आवश्यक आहे पिकांच्या रोगग्रस्त बियांवर प्रामुख्याने पुजारी mp3mpgn अल्टरनेरिया बुरशीची प्रादुर्भाव खूप मोठ्या प्रमाणावर दिसून येतो बुरशीजन्य रोगामुळे होणारे लोक अशी लक्षणे भी जाने कुछ नही बियाण्याची उगवण क्षमता कमी होणे तसेच रोपांवर रोगांचा प्रादुर्भाव दिसून येतो ते बॅगांमध्ये रोगांची वाढ झपाट्याने झाल्यास खाण्याचे पदार्थ खराब होऊन उत्पादनात घट येते दाण्यांचा आकार लहान होऊन सुरकुत्या पडतात तसेच दाण्यांचे वजन घटते जीवरासायनिक बदल झाल्याने दाण्याचा रंग बदलतो धान्यावर पुढची विषारी द्रव्य तयार होता बीजप्रक्रिया पेरणीपूर्वी जमिनीत किंवा पाण्यातून पसरणारा रोग व किडींचा प्रादुर्भाव रोखण्यासाठी तसेच बियाण्याची उगवण क्षमता तसेच जोमदार रोपे तयार होण्यासाठी बॅनर वर वेगवेगळे जैविक व रासायनिक बुरशीनाशकांची केव्हा कीटकनाशकांचे युवा संवर्धन करायचे प्रक्रिया केली जाते याला बीजप्रक्रिया जे म्हणतात बीजप्रक्रिया करण्याच्या पद्धती मिठाच्या द्रावणाचा उपयोग पाण्याचा वापर करून मिठाच्या दोन किंवा तीन टाक्याचे द्रावण तयार करून घ्यावे त्यासाठी 20 ते 30 ग्रॅम मीठ एक लिटर पाण्यात पूर्णपणे विरघळून घ्यावे करण्यासाठी वापरण्यात येणाऱ्या पाण्याच्या प्रमाणानुसार मीठ आणि पाण्याचे प्रमाण कमी अधिक करावे या द्रावणात बियाणे पूर्णपणे गोंधळून घ्यावे हलक्या आणि रोगमुक्त बियाणे पाण्यावरती तरंगते बियाणे वेगळे करून टाकावे तळाला राहिलेल्या बे काढून तीन वेळा पाण्याने धुवावा हे सावलीत वाळवावे प्रथम 100 किलो बियाणे मध्ये एक लिटर पाणी टाकून एक मिनिट भरभरून ओलसर करावे त्यानंतर बोलशील नाशक दिलेल्या प्रमाणात टाकून बियाणी मिश्रण कोरडे होईपर्यंत घडण्याची प्रक्रिया चालू ठेवावी मोठ्या प्रमाणावर बियाणे प्रक्रिया करावयाचे झाल्यास पाण्याच्या प्रमाणात थोडी वाढ करावी जेणेकरून बुरशीनाशक बियाणे सारख्या प्रमाणात बियाणे प्रक्रिया करण्यासाठी दिलेल्या तक्रारीनुसार लागणाऱ्या बुरशीनाशकाच्या प्रमाण घेऊन बहना सोडावे सातवे बियाणे पाण्याच्या शेंबडा देऊन ओले करून घ्यावे अशी प्रक्रिया करताना आता मध्ये राहते आणि प्लास्टिकच्या हात मोजे वापरावेत ही प्रक्रिया यंत्राद्वारे सुद्धा करता येते त्यानंतर प्रक्रिया केलेले बियाणे सावलीत वाळवून पेरणीसाठी वापरावे सर्वप्रथम राजाने बुरशीनाशकाची प्रक्रिया करावी त्यानंतर रासायनिक कीटकनाशक याची बीजप्रक्रिया करावी व त्यानंतर तीन ते चार दिवसांनी सर्वात मोठी प्रक्रिया बीजप्रक्रिया करावी मैदेन फटका बियाणे प्रक्रिया झालेले मातीच्या किंवा प्लास्टिकच्या भांड्याचा वापर करावा या पाण्याचा वापर पिण्यासाठी करू नये बीजप्रक्रिया नंतर भांड्याच्या जागा तोंड उघडू नये बीजप्रक्रिया जनावरांची निवड करण्यासाठी वापरू नये बीजप्रक्रिया करताना आता माझ्या प्रेमाच्या घालावे तोंडावर हवामानाचा अभ्यास करताना तंबाखू आणि पाणी पिणे टाळा

Leave a Comment